Asian Metro News

അഭിഭാഷക പ്രിസ്‌കില്ല ജന വിടവാങ്ങി

 Breaking News
  • എസ്.ഐ യുടെ വീട്ടുമുറ്റത്തെ പോര്‍ച്ചില്‍ കിടന്ന വാഹനങ്ങള്‍ കത്തിയ നിലയില്‍. പത്തനാപുരം : എസ്.ഐ യുടെ വീട്ടുമുറ്റത്തെ പോര്‍ച്ചില്‍ കിടന്ന വാഹനങ്ങള്‍ കത്തിയ നിലയില്‍. ശക്തികുളങ്ങര ക്രൈം എസ്.ഐയായ പത്തനാപുരം മാലൂര്‍ വട്ടക്കാല ദാറുല്‍ അമാനില്‍ ഷാജഹാന്റെ വീട്ടുമുറ്റത്ത് കിടന്ന വാഹനങ്ങളാണ് തീ പകര്‍ന്ന് നശിപ്പിച്ചത്. പുലര്‍ച്ചെ 4.30 ഓടെയായിരുന്നു സംഭവം. ബൈക്ക്...
  • മുതിര്‍ന്ന കോണ്‍ഗ്രസ് നേതാവ് എ.കെ. ആന്റണിക്ക് കൊവിഡ് സ്ഥിരീകരിച്ചു. ന്യൂഡല്‍ഹി: മുതിര്‍ന്ന കോണ്‍ഗ്രസ് നേതാവ് എ.കെ. ആന്റണിക്ക് കൊവിഡ് സ്ഥിരീകരിച്ചു. ഇതേ തുടര്‍ന്ന് ആന്റണിയെ ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിപ്പിച്ചു. കഴിഞ്ഞ ദിവസം അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഭാര്യ എലിസബത്ത് ആന്റണിക്ക് കൊവിഡ് സ്ഥിരീകരിച്ചിരുന്നു. ഭാര്യയ്ക്ക് രോഗം സ്ഥിരീകരിച്ചതിനെ തുടര്‍ന്ന് എ.കെ. ആന്റണി അടക്കമുള്ള കുടുംബാംഗങ്ങള്‍ നിരീക്ഷണത്തിലായിരുന്നു....
  • കോട്ടയം ജില്ലയില്‍ 373 പേര്‍ക്കു കൂടി കൊവിഡ് കോട്ടയം: ജില്ലയില്‍ 373 പേര്‍ക്കു കൂടി കൊവിഡ് സ്ഥിരീകരിച്ചു. 372 പേര്‍ക്കും സമ്പര്‍ക്കം മുഖേനയാണ് വൈറസ് ബാധിച്ചത്. സംസ്ഥാനത്തിനു പുറത്തു നിന്നെത്തിയ ഒരാള്‍ രോഗബാധിതരായി. പുതിയതായി 4397 പരിശോധനാഫലങ്ങളാണ് ലഭിച്ചത്. രോഗം ബാധിച്ചവരില്‍ 163 പുരുഷന്‍മാരും 160 സ്ത്രീകളും 50 കുട്ടികളും...
  • ആറു പ്രദേശങ്ങളെ കൂടി ഹോട്ട്‌സ്‌പോട്ടില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തി; 18 പ്രദേശങ്ങളെ ഒഴിവാക്കി തിരുവനന്തപുരം: സംസ്ഥാനത്ത് ഇന്ന് 6 പുതിയ ഹോട്ട് സ്പോട്ടുകളാണുള്ളത്. പാലക്കാട് ജില്ലയിലെ കോങ്ങാട് (കണ്ടെന്‍മെന്റ് സോണ്‍ സബ് വാര്‍ഡ് 14), തിരുമിറ്റികോട് (5), അളനല്ലൂര്‍ (19), കോട്ടയം ജില്ലയിലെ തലയോലപറമ്പ് (2, 3, 4), മണാര്‍കാട് (4), തൃശൂര്‍ ജില്ലയിലെ വെങ്കിടങ്ങ്...
  • സംസ്ഥാനത്ത് ഇന്ന് 6419 പേര്‍ക്ക് കൊവിഡ്-19 സ്ഥിരീകരിച്ചു. തിരുവനന്തപുരം: സംസ്ഥാനത്ത് ഇന്ന് 6419 പേര്‍ക്ക് കൊവിഡ്-19 സ്ഥിരീകരിച്ചു. എറണാകുളം 887, കോഴിക്കോട് 811, തൃശൂര്‍ 703, കൊല്ലം 693, ആലപ്പുഴ 637, മലപ്പുറം 507, തിരുവനന്തപുരം 468, പാലക്കാട് 377, കോട്ടയം 373, ഇടുക്കി 249, പത്തനംതിട്ട 234, കണ്ണൂര്‍...

അഭിഭാഷക പ്രിസ്‌കില്ല ജന വിടവാങ്ങി

അഭിഭാഷക പ്രിസ്‌കില്ല ജന വിടവാങ്ങി
October 12
06:28 2020

ജൊഹാനസ്ബര്‍ഗ് ​: വര്‍ണവിവേചനത്തിനെതിരായ പോരാളി നെല്‍സണ്‍ മണ്ടേല അടക്കം പ്രമുഖരുടെ അഭിഭാഷകയും ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയില്‍ മനുഷ്യാവകാശ പോരാട്ടത്തിന്റെ മുന്‍നിര പോരാളിയുമായ പ്രിസ്​കില്ല ജന (76) അന്തരിച്ചു. ദീര്‍ഘകാലമായി ചികിത്സയിലായിരുന്നു.

ദക്ഷിണാഫ്രിക്കന്‍ ഹ്യൂമന്‍ റൈറ്റ്​സ്​ കമീഷന്‍ വൈസ്​ ചെയര്‍പേഴ്​സന്‍, പാര്‍ലമെന്‍റ്​ അംഗം, ദക്ഷിണാഫ്രിക്കന്‍ അംബാസഡര്‍, പ്രസിഡന്റിന്റെ നിയമോപദേശക തുടങ്ങിയ നിലകളിലെല്ലാം പ്രവര്‍ത്തിച്ചിരുന്ന പ്രിസ്​കില്ല ജന വര്‍ണവിവേചനത്തിനെതിരായ സ്വാതന്ത്ര്യസമര നായികകളിലൊരാളുമായിരുന്നു.

1960കളുടെ തുടക്കത്തില്‍ മെഡിസിന്‍ പഠനത്തിന്​ ഇന്ത്യന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ സ്​കോളര്‍ഷിപ്​​ ലഭിച്ച്‌​ ഇന്ത്യയി​െലത്തിയ പ്രിസ്​കില്ല, 1965ലാണ്​ തിരി​െച്ചത്തിയത്​. തുടര്‍ന്ന്​ നിയമപഠനത്തിനു ചേര്‍ന്നു. 1979ലാണ്​ പ്രാക്​ടിസ്​ തുടങ്ങിയത്​. നെല്‍സണ്‍ മണ്ടേല, വിന്നി മ​േണ്ടല, ആര്‍ച്ച്‌​ ബിഷപ്​​ ഡെസ്​മണ്ട്​ ടുട്ടു, വാള്‍ട്ടര്‍ സിസുസ്ലു, ഗോവന്‍ എംബെകി, അഹമ്മദ് കത്രഡ, ഇബ്രാഹിം ഇബ്രാഹിം, സോളമന്‍ മഹ്‌ലാങ്കു, സ്​റ്റീവ് ബിക്കോ തുടങ്ങിയ സ്വാതന്ത്ര്യസമരപോരാളികളുടെയെല്ലാം അഭിഭാഷകയായിരുന്നു.

വിവിധ സംഘടനകളിലൂടെ സ്വ​ാതന്ത്ര്യത്തിനുള്ള പോരാട്ടത്തിലും പങ്കാളിയായി. സ്വ​ാതന്ത്ര്യം ലഭിച്ചശേഷം പാര്‍ലമെന്‍റി​േലക്ക്​ തെരഞ്ഞെടുക്കപ്പെടുകയും തുടര്‍ന്ന്​ നെതര്‍ലന്‍ഡ്​​സിലെയും അയര്‍ലന്‍ഡിലെയും അംബാസഡറായി സേവനമനുഷ്​ഠിക്കുകയും ചെയ്​തു. പ്രായപൂര്‍ത്തിയായശേഷമുള്ള ജീവിതം മുഴുവന്‍ വര്‍ണവിവേചനത്തിനെതിരായ പോരാട്ടത്തിനാണ്​ ചെലവഴിച്ചതെന്നും അതില്‍ ഒരു നിമിഷംപോലും ഖേദിക്കുന്നില്ലെന്നും ‘ഫൈറ്റിങ്​ ഫോര്‍ മണ്ടേല’ എന്ന ​േപരിലുള്ള ആത്മകഥയില്‍ പ്രിസ്​കില്ല പറയുന്നുണ്ട്​. ഇന്ന്​ അനുഭവിക്കുന്ന ഭരണഘടനാ ജനാധിപത്യത്തി​നുവേണ്ടി നിസ്വാര്‍ഥമായി സേവനം ​െചയ്​ത മഹദ്​വ്യക്തിത്വത്തെയാണ്​ നഷ്​ടമായതെന്ന്​ ദക്ഷിണാഫ്രിക്കന്‍ ഹ്യൂമന്‍ റൈറ്റ്​സ്​ കമീഷന്‍ അനുശോചനസന്ദേശത്തില്‍ അറിയിച്ചു.

About Author

Related Articles

0 Comments

No Comments Yet!

There are no comments at the moment, do you want to add one?

Write a comment

Write a Comment